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Vifupisho

TET		   Taasisi ya Elimu Tanzania 

TEHAMA 	  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano



vi

Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha V–VI yamehusisha wataalamu 
mbalimbali kutoka taasisi za Serikali na binafsi. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatoa shukurani za dhati kwa wataalamu wote 
waliohusika wakiwemo wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu, wakuza mitaala pamoja na wataalamu kutoka 
asasi zisizo za kiserikali. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya 
Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia.  
Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yameandaliwa kwa kuzingatia lengo kuu la 
mabadiliko ya Mtaala wa Mwaka 2023 ambalo ni kuwa na wahitimu wenye ujuzi, maarifa na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, 
kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku.  Pia, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0	 Utangulizi

Somo la Historia ya Tanzania na Maadili ni somo la lazima kwa mwanafunzi anayejiunga Kidato cha V-VI. Lengo la kujifunza 
somo hili ni kumjengea  mwanafunzi maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaomwezesha kukabiliana na mazingira yanayomzunguka 
katika maisha ya kila siku. Aidha  ujifunzaji wa somo hili utamwezesha mwanafunzi kulinda historia ya Tanzania, urithi na maadili 
ya taifa lake. Vilevile mwanafunzi ataweza kuishi kulingana na maadili ya Kitanzania kama vile uadilifu, utu, heshima kwa wote 
na uzalendo. Aidha, ujifunzaji wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili utamwezesha mwanafunzi  kujenga hoja shawishi 
zinazotokana na utafiti aliofanya kwenye somo hili na litatoa fursa ya kujiajiri au kuajiriwa.

Aidha, muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji  wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Kidato cha 
V-VI katika Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Muhtasari huu unatafsiri umahiri uliobainishwa kwenye Mtaala wa Elimu ya 
Sekondari hatua ya Juu wa mwaka 2023. Muhtasari  unatoa maelekezo ya kumwezesha mwalimu kuandaa mchakato wa ufundishaji 
kwa ufanisi. Pia, muhtasari huu unatoa nafasi kwa mwalimu kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo hili 
zitakazokuza  stadi za karne ya 21 zikiwemo ubunifu, mawasiliano, ushirikiano, fikra tunduizi na utatuzi wa changamoto. 

2.0  Malengo Makuu ya Elimu

Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	 Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha 

ya taifa;
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(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0	 Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI
Malengo ya Elimu ya Sekondari kidato cha V-VI ni:

(a)	 Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi, na mwelekeo alioupata katika elimu ya sekondari 
kidato I-IV;

(b)	 Kulinda mila na desturi, tunu za taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia, na wajibu na majukumu 
yanayoendana na haki hizo;

(c)	 Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya 
kinadharia na kiufundi;

(d)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;
(e)	 Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia, na utunzaji 

endelevu wa mazingira;
(f)	 Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri 

mazingira yake; na
(g)	 Kumwandaa mwanafunzi kujiunga na vyuo vya elimu ya kati na elimu ya juu.
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4.0	Umahiri wa jumla Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI 

Umahiri ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na ufanisi uliokusudiwa. Umahiri hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli 
mbalimbali kwa ufanisi. Umahiri wa jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI ni:
(a)	 Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika ngazi ya elimu ya sekondari hatua ya chini kuimarisha na kupanua uelewa wake 

kitaaluma;
(b)	 Kuthamini uraia, tunu za taifa, na haki za binadamu na za kiraia;
(c)	 Kujiamini katika ujifunzaji wa nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya kinadharia na kiufundi;
(d)	 Kutumia stadi za lugha katika mawasiliano ya kitaaluma;
(e)	 Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kumudu mazingira yanayomzunguka;
(f)	 Kutumia ujuzi na stadi alizozipata kumwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri mazingira 

yake; na
(g)	 Kuonesha utayari wa kujiunga na ngazi ya elimu inayofuata.

5.0	Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Muhtasari wa somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI una umahiri mkuu na umahiri mahususi 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.1.
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Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.	 Kulinda historia ya Tanzania, 

urithi na maadili ya taifa
1.1.	 Kumudu historia, utambulisho na maadili ya taifa

1.2.	 Kutathmini mchango wa historia na urithi katika kuchangia maendeleo ya taifa
1.3.	 Kutumia fursa mbalimbali zitokanazo na historia na urithi wa Tanzania kujenga 

ushirikiano na kukuza biashara ya kimataifa
2.	 Kumudu historia ya Tanzania na 

maadili kabla ya ukoloni
2.1.	 Kutathmini vichocheo vya maendeleo ya jamii za Kitanzania na maadili yake 

kabla ya ukoloni
2.2.	 Kuelezea uhusiano wa jamii za Kitanzania na jamii nyingine duniani kabla ya 

ukoloni
2.3.	 Kuhusianisha mapokeo ya mifumo ya kihistoria katika kuelezea maadili ya 

Kitanzania 
3.	 Kumudu historia ya Tanzania na 

maadili wakati wa ukoloni, 1890-
1960

3.1.	 Kutathmini ukoloni kama nguvu laini (soft power) ya kujenga mwelekeo mpya 
wa jamii

3.2.	 Kuchambua mchango wa ukoloni katika mfumo wa maadili ya Kitanzania
4.	 Kumudu historia ya ujenzi wa 

taifa la Tanzania na maadili katika 
kipindi cha 1961- 1966

4.1.	 Kumudu chimbuko la ukoloni mamboleo 
4.2.	 Kutathmini mabadiliko ya mifumo ya ulinzi na usalama wa taifa 
4.3.	 Kuchambua visababishi vya mabadiliko ya Sera ya mambo ya nje na uhusiano 

ya kimataifa
4.4.	 Kutathmini mchango wa Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar katika kudumisha 

uhuru, umoja na amani ya kitaifa
5.	 Kutathmini ujenzi wa taifa na 

maadili yake wakati wa Azimio la 
Arusha, 1967-1985

5.1.	 Kuchambua chimbuko la Azimio la Arusha na matokeo yake kiuchumi, kisiasa, 
kiutamaduni na kimaadili

5.2.	 Kutathmini nafasi ya Tanzania katika kujenga uhusiano wa kikanda
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6.	 Kutathmini historia ya Tanzania 
na maadili wakati wa uliberali, 
1986 hadi sasa

6.1.	 Kutafsiri mabadiliko ya kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kimaadili katika 
kipindi cha uliberali na utandawazi kuanzia 1986 hadi sasa

7.	 Kufanya kazi mradi ya historia ya 
Tanzania na maadili

7.1     Kufanya kazi mradi ya historia ya Tanzania na maadili

6.0	  Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi katika Mchakato wa Ufundishaji na Ujifunzaji   

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali. Majukumu hayo ni kama yafuatayo:

6.1	 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a) 	 Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Historia ya Tanzania na Maadili;

(b) 	 Kutumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi ili 
kumwezesha:

(i)	 Kujenga umahiri unohitajika katika Karne ya 21;

(ii)	 Kushiriki ipasavyo katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji;

(c) 	 Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha 
kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali;

(d)	 Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
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(e) 	 Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(f) 	 Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia 
na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa 
vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, 
uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

(g) 	 Kuhakikisha kuwa ujifunzaji na ufundishaji linafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti zao; 

(h) 	 Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

(i) 	 Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j)	 Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;

(k) 	 Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi; na 

(l) 	 Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2	 Mwanafunzi 

(a) 	 Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;

(b) 	 Kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa  ili kupata umahiri uliokusudiwa; na

(c) 	 Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho 
mengine kutoka katika maktabamtandao.
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6.3	 Mzazi

Mzazi/ Mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b)	 Pale inapowezekana kumsimamia mtoto kutekeleza  kazi zake za kitaaluma; 

(c)	 Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;

(d)	 Kufuatilia mwenendo wa tabia ya mtoto;

(e)	 Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika shughuli ya ujifunzaji; 

(f)		 Kuhakikisha mwanafunzi anapata mahitaji muhimu; na 

(g)	 Kumfundisha mtoto  juu ya umuhimu na thamani ya elimu  pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.

7.0   Mbinu Pendekezwa za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Mbinu za Ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu unapendekeza mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazimradi na kazi za vitendo. Hata 
hivyo mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama hizo kulingana na muktadha wa ujifunzaji. 

8.0   Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji  

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali. Hivyo, mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika 
kuandaa au kufaragua zana zinazopatikana katika mazingira ya shuleni na nyumbani pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi 
wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ili kuwezesha kikamilifu mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. 
Orodha ya vifaa vilivyothibitishwa kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET. 
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9.0   Upimaji 

Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia ya Tanzania 
na maadili. Mwalimu anashauriwa kuwa na uwanja mpana wa uchaguzi wa mbinu na zana za upimaji wa  Somo la Historia ya 
Tanzania na Maadili. Upimaji utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Sekondari Kidato 
cha V-VI. Upimaji wa maendeleo utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwa hiyo, zana/vifaa 
vinavyotumika katika upimaji ni pamoja na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, kazimradi, na 
mitihani. Upimaji utahusisha 70% ya mtihani wa mwisho utakaotolewa kidato cha VI na Baraza la Mitihani la Taifa pamoja na 
upimaji endelevu (30%), kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na.2.

Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji 

Aina ya Upimaji Kidato cha V Kidato cha VI

Mtihani wa muhula wa kwanza 05% 06%

Mtihani wa muhula wa pili 05% -

Kazimradi - 07%

Mtihani wa Utimilifu - 07%

Mtihani wa Taifa - 70%

JUMLA                                                                                                                       100%
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10 .0 Idadi ya Vipindi 

Muhtasari wa Somo Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI unatoa makadirio ya muda utakaotumika 
katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio 
haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vinne (4) 
kwa wiki kwa kidato cha V - VI. 

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Muhtasari wa Somo la Historia ya Tanzania na Maadili Elimu ya Sekondari Kidato cha V-VI umebeba maudhui ambayo 
yamepangiliwa katika vipengele saba ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa na mwanafunzi, mbinu 
zinazopendekezwa, vigezo vya upimaji, vifaa/zana, na idadi ya vipindi. Maudhui hayo yameoneshwa katika majedwali Na. 2 na 3.
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Kidato cha V

Jedwali Na. 3: Maudhui ya Kidato cha V

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.	 Kulinda 
historia ya 
Tanzania, 
urithi na 
maadili ya 
taifa

1.1 Kumudu 
historia, 
utambulisho 
na maadili ya 
taifa

(a)	Kueleza dhana 
na uhusiano 
wa kinadharia 
uliopo kati 
ya historia, 
utambulisho 
na maadili ya 
taifa

BunguaBongo ongoza 
wanafunzi kueleza 
dhana na uhusiano wa 
kinadharia uliopo kati ya 
historia, utambulisho na 
maadili

Kisamafunzo wape 
wanafunzi kisa kuhusu 
maana, umuhimu na 
uhusiano wa kinadharia 
uliopo kati ya msamiati 
hiyo ili kujenga uelewa

Maswali na majibu toa 
maswali mbalimbali 
kuhusu dhana na 
uhusiano wa kinadharia 
iliopo kati ya historia, 
utambulisho na maadili 
ya taifa

Dhana na 
uhusiano wa 
kinadharia uliopo 
kati ya historia, 
utambulisho na 
maadili ya taifa 
vimeelezwa kwa 
usahihi

Matini, ramani ya 
Tanzania, bendera 
ya Tanzania, 
na chati yenye 
kuonesha uhusiano 
kati ya historia, 
utambulisho na 
maadili ya taifa

24
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kujadili 
misingi ya 
kihistoria 
iliyounda 
utambulisho 
na maadili ya 
taifa

Majadiliano ya vikundi 
wagawe wanafunzi 
katika makundi na 
waongoze kujadili 
misingi ya kihistoria 
iliyounda utambulisho 
na maadili ya taifa na 
mwisho kila kundi 
wafanye wasilisho 
darasani ili kupata 
uelewa wa pamoja

Misingi ya 
kihistoria 
iliyounda 
utambulisho na 
maadili ya taifa 
imejadiliwa kwa 
kina

(c)	Kuchambua 
nafasi ya 
historia na 
maadili katika 
kujenga 
fahari ya taifa

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kuelezea 
nafasi ya historia na 
maadili katika kujenga 
fahari ya jamii yake

Kisa fikirika (scenario) 
tengeneza kisa na

Nafasi ya historia 
na maadili 
katika kujenga 
fahari ya taifa 
imechambuliwa 
kwa usahihi

Matini, bendera ya 
Tanzania, michoro, 
picha ya urithi wa 
taifa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

maswali kuhusu nafasi ya 
historia na maadili katika 
kujenga fahari ya taifa 
ili kuibua majadiliano 
ya kisa hicho na uhalisia 
wake

(d)	Kutathmini 
nafasi ya 
Tunu za taifa 
na maadili 
katika 
kujenga 
misingi ya 
uongozi bora

Fikiri-andika-jozisha 
shirikisha ongoza 
wanafunzi kushiriki 
kufikiri kuhusu nafasi ya 
tunu na maadili kujenga 
misingi ya uongozi.

Tafakuri ongoza 
wanafunzi kufanya 
tafakuri kuhusu nafasi ya 
tunu za taifa na maadili 
katika kujenga misingi ya 
uongozi bora

Nafasi ya tunu za 
taifa na maadili 
katika kujenga 
misingi imara 
ya uongozi 
imetathminiwa 
kikamilifu

Chati yenye 
kuonesha tunu za 
taifa, hotuba za 
viongozi wa kitaifa



13

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(e)	Kubaini 
mikakati 
ya kulinda 
historia, 
utambulisho 
na maadili ya 
taifa

Changanyakete 
wagawanye wanafunzi 
katika makundi kisha 
waelekeze kubainisha 
mikakati ya kulinda 
historia, utambulisho na 
maadili katika jamii zao

Kisamafunzo wape 
wanafunzi kisa na 
waelekeze kubaini 
mikakati ya kulinda 
historia, utambulisho na 
maadili ya taifa. Uliza 
maswali chokonozi ili 
kuibua fikra tunduizi 
kuhusu kisamafunzo.

Mikakati ya 
kulinda historia, 
utambulisho na 
maadili ya taifa 
imebainishwa 
kwa usahihi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.2 Kutathmini 
mchango wa 
historia na 
urithi katika 
kuchangia 
maendeleo 
ya taifa

	

(a)	Kufafanua 
dhana ya 
urithi wa taifa

Bunguabongo waongoze 
wanafunzi katika 
makundi kujadili kuhusu 
maana na sifa za urithi 
wa taifa

Majadiliano waongoze 
wanafunzi katika 
makundi kushiriki 
mjadala juu ya  maana na 
sifa za urithi wa Taifa

Dhana ya 
urithi wa taifa 
imefafanuliwa 
kwa usahihi

Matini, chati/
michoro/picha 
yenye kuonesha 
urithi wa taifa

24

(b)	Kubaini 
historia na 
urithi wa taifa 
katika maeneo 
mbalimbali 
nchini

Kisamafunzo wape 
wanafunzi kisa kuhusu 
historia na urithi wa taifa 
ili waweze kupata picha 
halisi

Utafiti mdogo waongoze 
wanafunzi kufanya 
utafiti kubainisha 
historia na urithi wa 
taifa katika maeneo 
yanayowazunguka

Historia na 
urithi wa taifa 
katika maeneo 
mbalimbali 
nchini 
imebainishwa 
kwa usahihi

Matini, chati/
michoro/picha 
yenye kuonesha 
urithi wa taifa
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kujadili 
mchango wa 
historia na 
urithi katika 
maendeleo ya 
taifa

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kujadili juu 
ya mchango wa historia 
na urithi kwa maendeleo 
katika maeneo yao

Majadiliano ongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujadili mchango wa 
historia na urithi katika 
maendeleo ya taifa

Mchango wa 
historia na 
urithi katika 
maendeleo ya 
taifa umejadiliwa 
kwa kina

Matini, chati/
michoro/picha 
yenye kuonesha 
urithi wa taifa, 
maswali elekezi

(d)	Kuchambua 
uhusiano 
uliopo kati 
ya maadili 
na urithi 
katika kuleta 
maendeleo ya 
taifa

Changanyakete ongoza 
wanafunzi katika kujadili 
uhusiano uliopo kati ya 
maadili na urithi katika 
kuleta maendelo kwenye 
maeneo yao. 

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kudadavua 
kwa kina uhusiano uliopo 
kati ya maadili na urithi 
katika kuleta maendeleo 
ya taifa

Uhusiano 
uliopo kati ya 
maadili na urithi 
katika kuleta 
maendelo ya taifa 
umechambuliwa 
kwa kina

Matini, chati 
yenye kuonesha 
uhusiano kati ya 
maadili, urithi na 
maendeleo ya taifa, 
kisamafunzo
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(e)	Kujadili 
njia bora 
za uhifadhi 
wa urithi 
ili kuleta 
maendeleo 
endelevu kwa 
taifa

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kujadili 
kuhusu njia anuwai 
za uhifadhi wa urithi 
wanaoujua katika 
maeneo yao

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kujadiliana 
kwa kina njia bora 
za uhifadhi wa urithi 
ili kuleta maendeleo 
endelevu kwa taifa

Njia bora za 
uhifadhi wa 
urithi ili kuleta 
maendeleo 
endelevu 
kwa taifa 
zimejadiliwa kwa 
kina

Matini, maswali 
elekezi, chati ya 
kuonesha njia za 
uhifadhi wa urithi
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.3	Kutumia 
fursa 
mbalimbali 
zitokanazo 
na historia 
na urithi wa 
Tanzania  
kujenga 
ushirikiano 
na kukuza 
biashara ya 
kimataifa

(a)	Kubaini 
fursa za 
kiuwekezaji 
zitokanazo 
na vivutio 
vya kihistoria 
na urithi wa 
Tanzania

Mtaalamu mualikwa 
elekeza mtaalamu 
kuelezea kuhusu fursa za 
kiuwekezaji zitokanazo 
na vivutio vya kihistoria 
na urithi

Maswali na majibu toa   
maswali kwa wanafunzi 
kuhusu fursa za 
kiuwekezaji zitokanazo 
na vivutio vya kihistoria 
na urithi wa Tanzania

Fursa za 
kiuwekezaji 
zitokanazo 
na vivutio 
vya kihistoria 
na urithi wa 
Tanzania 
zimebainishwa 
kikamilifu

Ramani/picha za 
urithi na vivutio 
vya utalii, vitu 
halisi vya urithi na 
vivutio vya utalii, 
matini

13
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kujadili nafasi 
ya historia 
na urithi wa 
Tanzania 
katika kujenga 
ushirikiano 
na kukuza 
biashara ya 
kimataifa

Kisafikirika (scenario) 
ongoza wanafunzi 
katika makundi madogo 
madogo na wape 
scenario inayoonesha 
umuhimu wa historia 
na urithi katika kujenga 
ushirikiano na biashara 
ya kimataifa

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kujadili nafasi 
ya historia na urithi wa 
Tanzania katika kujenga 
ushirikiano na kukuza 
biashara ya kimataifa

Nafasi ya 
historia na urithi 
wa Tanzania 
katika kujenga 
ushirikiano na 
kukuza biashara 
ya kimataifa 
imejadiliwa kwa 
kina

Maswali elekezi, 
matini, Makala 
kwenye magazeti
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kubaini 
vitendo vya 
kimaadili na 
visivyo vya 
kimaadili 
vinavyoweza 
kukuza au 
kudumaza 
fursa 
zitokanazo 
na historia na 
urithi

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kujadiliana 
kuhusu vitendo vya 
maadili na visivyo vya 
maadili vinayokuza au 
kudumaza fursa katika 
maeneo ya karibu

Changanyakete ongoza 
wanafunzi katika 
makundi madogo 
madogo, elekeza  
wabainishe vitendo vya 
kimaadili vinavyokuza 
na wengine visivyo vya 
kimaadili vinavyodumaza 
fursa za kihistoria na 
urithi

Vitendo vya 
kimaadili na 
visivyo vya 
kimaadili 
vinavyoweza 
kukuza au 
kudumaza fursa 
zitokanazo na 
historia na urithi 
vimebainishwa 
kikamilifu

Chati yenye 
kuonesha matendo 
ya kimaadili 
na yasiyo ya 
kimaadili, picha, 
visamafunzo 
kuhusu uharibifu 
wa historia na 
urithi, matini
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.	 Kumudu 
historia ya 
Tanzania 
na maadili 
kabla ya 
ukoloni

2.1 Kutathmini 
vichocheo 
vya 
maendeleo 
ya jamii za 
Kitanzania 
na maadili 
yake kabla 
ya ukoloni

(a)	Kueleza 
vichocheo vya 
maendeleo 
ya jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Bunguabongo 
ongoza wanafunzi 
kujadili vichocheo vya 
maendeleo katika jamii 
zao

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha ongoza 
wanafunzi kushiriki 
kuhusu vichocheo vya 
maendeleo ya jamii za 
Kitanzania kabla ya 
ukoloni

Vichocheo vya 
maendeleo 
ya jamii za 
Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
vimeelezwa kwa 
usahihi

Matini, vitu hali 
(zana za kale)

14
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kutathmini 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
na namna 
yalivyochochea 
maendeleo 
kabla ya 
ukoloni

Maswali na majibu 
ongoza wanafunzi kutoa 
ufafanuzi kuhusu maadili 
ya jamii na umuhimu 
wake kwenye maendeleo 
ya jamii zao

Tafakuri (self-reflection) 
ongoza wanafunzi 
kutafakari namna maadili 
ya jamii za Kitanzania 
yalivyochochea 
maendeleo kabla ya 
ukoloni

Maadili ya jamii 
za Kitanzania 
na namna 
yalivyochochea 
maendeleo 
kabla ya ukoloni 
yametathminiwa 
kwa kina

Chati yenye 
kuonesha uhusiano 
wa maadili na 
maendeleo ya 
jamii, matini



22

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kuchambua 
mifumo ya 
kusimamia 
maadili katika 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Kisamafunzo andaa 
na ongoza wanafunzi 
kutafari kisamafunzo 
kuhusu mifumo 
inayosimamia maadili 
katika jamii mbalimbali

Fikiri-andika-
jozisha-shirikisha 
ongoza wanafunzi 
na kuchunguza jinsi 
mifumo ya kusimamia 
maadili katika jamii za 
Kitanzania ilivyokuwa 
kabla ya ukoloni

Mifumo ya 
kusimamia 
maadili katika 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
imechambuliwa 
kwa kina

Matini, chati ya 
mifumo ya maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2.	Kuelezea 
uhusiano 
wa jamii za 
Kitanzania 
na jamii 
nyingine 
duniani 
kabla ya 
ukoloni

(a)	Kuchambua 
uhusiano 
wa jamii za 
Kitanzania na 
jamii nyingine 
za Kiafrika 
kabla ya 
ukoloni

Ramani andaa na 
waoneshe ramani ikiwa 
na alama za uhusiano 
baina ya jamii husika 
waichunguze na 
waongoze kuchambua 
uhusiano huo.

Tafakuri (Self-reflection) 
ongoza wanafunzi 
kutafakari na kuchambua 
uhusiano wa jamii za 
Kitanzania na jamii 
nyingine za Kiafrika 
kabla ya ukoloni

Uhusiano 
wa jamii za 
kitanzania na 
jamii nyingine 
za kiafrika kabla 
ya ukoloni 
umechambuliwa 
kwa kina

Picha/michoro

 ya jamii za kabla 
ya ukoloni na 
ramani

17
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kuchambua 
uhusiano 
baina ya 
jamii za 
Kitanzania na 
zile za Ulaya, 
Mashariki 
ya Kati na 
Mashariki ya 
Mbali

Ramani andaa na 
waoneshe ramani ikiwa 
na alama za uhusiano 
baina ya jamii husika 
waichunguze na 
waongoze kuchambua 
uhusiano huo.

Majadiliano

Ongoza wanafunzi 
kuchambua uhusiano 
wa jamii za Kitanzania 
na hizo za nje (zile za 
Ulaya, Mashariki ya Kati 
na Mashariki ya Mbali)

Uhusiano baina 
ya jamii za 
Kitanzania na 
zile za Ulaya, 
Mashariki 
ya Kati na 
Mashariki 
ya Mbali 
umechambuliwa 
kwa kina

Chati ya uhusiano, 
matini, ramani/
picha/michoro
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kuhusianisha 
mifumo ya 
maadili ya 
jamii nyingine 
duniani na 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Kisamafunzo andaa 
na ongoza wanafunzi 
kusoma kisa chenye 
mada ya mifumo 
ya maadili ya jamii 
mbalimbali duniani

Tafakuri ongoza 
wanafunzi kutafakari 
uhusiano wa mifumo 
ya maadili ya jamii 
nyingine duniani na jamii 
za Kitanzania kabla ya 
ukoloni

Mifumo ya 
maadili ya 
jamii nyingine 
duniani na jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
imehusianishwa 
kwa usahihi

Chati ya mifumo ya 
maadili, matini
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.3Kuhusianisha 
mapokeo ya 
mifumo ya 
kihistoria 
katika kuelezea 
maadili ya 
Kitanzania

(a)	Kujadili 
mabadiliko 
katika historia 
na maadili 
yaliyotokana 
na uhusiano 
wa kihistoria

Bunguabongo 
wezesha wanafunzi 
kujadili mabadiliko ya 
kimaadili na kihistoria 
yanayotokana na 
uhusiano wa kihistoria

Majadiliano katika 
makundi

ongoza wanafunzi 
kujadili mabadiliko 
katika historia na maadili 
yaliyotokana na uhusiano 
wa kihistoria nchini 
kabla ya ukoloni

Mabadiliko 
katika historia 
na maadili 
yaliyotokana 
na uhusiano 
wa kihistoria 
yamejadiliwa 
kwa kina

Matini, chati ya 
mabadiliko ya 
kihistoria

13
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kuchambua 
matokeo ya 
mapokeo ya 
mifumo ya 
kihistoria na 
maadili ya 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Maswali na majibu 
ongoza wanafunzi 
katika kujibu na kuuliza 
maswali kuhusu 
mapokeo na matokeo 
yake katika maadili na 
historia

Changanyakete ongoza 
wanafunzi kujadili 
matokeo ya mapokeo ya 
mifumo ya kihistoria na 
kimaadili ya Kitanzania 
kabla ya ukoloni

Matokeo ya 
mapokeo ya 
mifumo ya 
kihistoria na 
maadili ya 
Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
yamechambuliwa 
kikamilifu

Matini, Chati 
ya mifumo ya 
mapokeo na 
maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kujadili 
mapokeo 
ya kidini 
na namna 
yalivyochangia 
katika kujenga 
maadili ya 
jamii za 
Kitanzania 
kabla ya 
ukoloni

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kujadili 
mapokeo ya kidini (kama 
vile: Ukristo na Uislamu) 
na mchango wake katika 
kujenga maadili ya 
Kitanzania

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kujadili 
mapokeo ya kidini na 
namna yalivyochangia 
katika kujenga maadili ya 
jamii za Kitanzania kabla 
ya ukoloni

Mapokeo ya 
kidini na namna 
yalivyochangia 
katika kujenga 
maadili ya jamii 
za Kitanzania 
kabla ya ukoloni 
yamejadiliwa 
kwa kina

Matini, chati yenye 
kuonesha uhusiano 
wa mapokeo ya 
kidini na maadili
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

3.	 Kumudu 
historia ya 
Tanzania 
na maadili 
wakati wa 
ukoloni, 
1890-1960

3.1 Kutathmini 
ukoloni kama 
nguvu laini 
(soft power) 
ya kujenga 
mwelekeo 
mpya wa 
jamii

(a)	Kueleza dhana 
ya ukoloni 
kama nguvu 
laini (soft 
power) na 
nguvu ngumu 
(hard power)

Kisamafunzo ongoza 
wanafunzi katika 
makundi na wape kisa 
chenye dhana ya ukoloni, 
nguvu laini na nguvu 
ngumu ili kuchambua 
maana, sifa na viashiria 
vya ukoloni

Tafakuri ongoza 
wanafunzi kutafakari 
maana na sifa ya ukoloni 
kama nguvu laini na 
nguvu ngumu

Dhana ya ukoloni 
kama nguvu laini 
(soft power) na 
nguvu ngumu 
(hard power) 
imeelezwa 
kikamilifu

Matini yenye 
kulezea ukoloni

25
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kueleza 
chimbuko la 
ukoloni na 
kuenea kwake 
Tanzania

Banguabongo 
ongoza wanafunzi 
kueleza chimbuko la 
ukoloni huko Ulaya 
ukihusianisha na kukua 
kwa ubepari

Kisamafunzo wape 
wanafunzi kisa 
kinachoonesha kuenea 
kwa ukoloni kama nguvu 
laini na nguvu ngumu 
nchini Tanzania

Tafakuri ongoza 
wanafunzi kutafakari 
kuenea kwa ukoloni 
katika sura hizo mbili 
nchini Tanzania

Chimbuko la 
ukoloni na 
kuenea kwake 
Tanzania 
limeelezwa 
kikamilifu

Matini, vitu halisi, 
michoro/picha
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)Kuchambua 
athari za 
ukoloni 
kisiasa, 
kiuchumi, 
kijamii,  
kiutamaduni 
na maadili

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kuchambua 
kuhusu athari za ukoloni 
kwa ujumla

Changanyakete ongoza 
wanafunzi katika 
makundi kubainisha 
na kuelezea athari 
ya ukoloni kisiasa, 
kiuchumi, kijamii, 
kiutamaduni na kimaadili

Tafakuri ongoza 
wanafunzi kutafakari 
jinsi ukoloni ulivyojenga 
mwelekeo mpya wa jamii

Athari za 
ukoloni, kisiasa, 
kiuchumi, kijamii 
na kiutamaduni 
zimechambuliwa 
kwa kina

Matini,

Picha na takwimu
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)	Kujadili 
uzalendo na 
ujasiri wa 
Watanzania 
waliopinga 
mfumo wa 
ukoloni na 
maadili ya 
utamaduni

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kujadili dhana 
ya uzalendo na ujasiri

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kueleza 
uzalendo na ujasiri wa 
mashujaa waliopinga 
mfumo wa ukoloni 
nchini Tanzania

Uzalendo 
na ujasiri 
Watanzania 
waliopinga 
mfumo 
kandamizi 
wa ukoloni 
umejadiliwa kwa 
kina

Matini, vitu 
halisi, picha/
michoro, vifaa vya 
TEHAMA, filamu 
za harakati za 
ukombozi

22

3.2 Kuchambua 
mchango 
wa ukoloni 
katika 
mfumo wa 
maadili ya 
Kitanzania

(a)	 Kueleza 
maadili na 
mfumo wa 
usimamizi 
uliojengwa 
wakati wa 
ukoloni

Maswali na majibu 
ongoza na wezesha 
wanafunzi kujibu 
maswali kuhusu maadili 
yaliojengwa wakati wa 
ukoloni

Tafakuri (Self-reflection) 
wezesha wanafunzi 
kutafakari mfumo wa 
usimamizi uliojengwa 
wakati wa ukoloni

Maadili na 
mfumo wa 
usimamizi 
uliojengwa 
wakati wa 
ukoloni 
vimeelezwa 
kikamilifu

Matini
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kuhusianisha 
maadili 
yaliyojengwa 
kabla ya 
ukoloni na 
yale ya wakati 
wa ukoloni

Bunguabongo wezesha 
wanafunzi kulinganisha 
maadili yaliyojengwa 
kabla na wakati wa 
ukoloni
Changanyakete ongoza 
wanafunzi kuchambua 
uhusiano kati ya maadili 
yaliyojengwa kabla na 
wakati wa ukoloni nchini 
Tanzania

Maadili 
yaliyojengwa 
kabla ya ukoloni 
na yale ya wakati 
wa ukoloni 
yamehusianishwa 
kwa usahihi

Matini, chati yenye 
kuonesha uhusiano 
wa maadili ya 
kabla na wakati wa 
ukoloni

(c)	Kuchambua 
athari za 
ukoloni katika 
mfumo wa 
maadili ya 
Kitanzania

Maswali na majibu 
ongoza wanafunzi kujibu 
maswali kuhusu athari za 
ukoloni katika mfumo wa 
maadili kwa ujumla
Majadiliano ongoza 
wanafunzi kuchambua 
athari za ukoloni katika 
mfumo wa maadili ya 
Kitanzania

Athari za ukoloni 
katika mfumo 
wa maadili 
ya Kitanzania 
zimechambuliwa 
kwa kina

Matini, picha/
michoro, vitu halisi



34

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji 

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

4.	 Kufanya 
kazi 
mradi ya  
historia ya 
Tanzania 
na maadili

4.1	Kufanya kazi 
mradi ya  
historia ya 
Tanzania na 
maadili

Bainisha 
changamoto 
yoyote ya  
kihistoria iliyopo  
katika jamii,  
kisha andaa    
kazi mradi ili 
kupata ufumbuzi.

Kazimradi 
Katika vikundi au mmoja 
mmoja, waongoze 
wanafunzi kubaini 
changamoto yoyote ya 
kihistoria au maadili  
katika jamii ya Tanzania, 
kisha  waelekeze 
wanafunzi waandae 
mpango wa kutekeleza 
kazimradi hiyo

Changamoto 
ya historia 
au maadili 
imebainishwa, 
mpango wa 
kutekeleza 
kazi mradi 
umeandaliwa 

Zana vifaa 
mbalimbali 
vinavyohusiana na 
kazi mradi

22
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Kidato cha VI

Jedwali Na. 4: Maudhui ya Kidato cha VI

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.	 Kumudu 
historia ya 
ujenzi wa 
taifa na 
maadili yake 
katika kipindi 
cha 1961- 
1966

1.1 Kumudu 
chimbuko 
la ukoloni 
mamboleo

(a)	Kueleza 
dhana na 
chimbuko 
la ukoloni 
mamboleo

Banguabongo ongoza 
wanafunzi katika 
makundi kufafanua 
maana na sifa ya 
ukoloni mamboleo

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha wezesha 
wanafunzi kushiriki 
katika kuelezea 
chimbuko la ukoloni 
mamboleo

Dhana na 
chimbuko 
la ukoloni 
mamboleo 
vimeelezwa kwa 
usahihi

Matini vifaa vya 
TEHEMA kama 
flashi, kompyuta na 
TV zenye hotuba 
na maudhui ya 
ukoloni maombaleo

15

(b) Kuchambua 
athari za 
ukoloni 
mamboleo 
kwa 
Tanzania 
kiuchumi, 
kisiasa, 

Changanyakete 
wezesha wanafunzi 
katika makundi 
madogo madogo 
kubainisha athari za 
ukoloni mamboleo

Athari za ukoloni 
mamboleo 
kwa Tanzania 
kiuchumi, 
kisiasa, kijamii  
kiutamaduni na

Matini, chati inayo 
onesha athari za 
ukoloni mamboleo. 
Magazeti, 
Makala, vifaa 
vya TEHAMA 
vinavyoelezea 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

kijamii 
kiutamaduni 
na kimaadili

Majadiliano 
ongoza wanafunzi 
kuchanganua athari 
za ukoloni mamboleo 
kwa Tanzania 
kiuchumi, kisiasa, 
kijamii  kiutamaduni 
na kimaadili

kimaadili 
vimechambuliwa 
kwa kina

hotuba za watu 
mbalimbali kuhusu 
ukoloni mamboleo.

(c)	Kutathmini 
mikakati ya 
kitaifa katika 
kupambana 
na ukoloni 
mamboleo

Mtaalamu Mualikwa
Mualike na muongoze 
mtaalamu kuongea 
na wanafunzi kuhusu 
mikakati ya kitaifa ya 
kupambana na ukoloni 
mamboleo
Tafakuri ongoza 
wanafunzi kwa kuuliza 
maswali kutafakari 
maelezo ya mtaalamu 
juu ya mikakati 
ya kitaifa katika 
kupambana na ukoloni 
mamboleo

Mikakati ya 
kitaifa katika 
kupambana 
na ukoloni 
mamboleo 
imetathminiwa 
kwa kina

Matini, chati 
inayoonesha 
mikakati ya 
kupambana na 
ukoloni mamboleo

-vifaa vya 
TEHAMA 
vinavyoelezea 
mapambano ya 
ukoloni mamboleo
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.2 Kutathmini 
mabadiliko 
ya mifumo 
ya ulinzi na 
usalama wa 
taifa

(a)	Kueleza 
chimbuko 
la mifumo 
ya ulinzi na 
usalama wa 
taifa

Mtaalamu mualikwa 
ongoza wanafunzi 
kumsikiliza mtaalamu 
akieleza chimbuko la 
mifumo ya usalama 
wa taifa

Maswali na Majibu 
toa maswali kuhusu 
chimbuko la mifumo 
ya ulinzi na usalama 
wa Taifa baada ya 
uhuru ili kupata 
ufahamu wa pamoja

Chimbuko la 
mifumo ya ulinzi 
na usalama wa 
taifa limeelezwa 
kwa usahihi

Matini, chati, vifaa 
vya TEHAMA 
kama flashi yenye 
kuonesha hotuba 
za viongozi na 
magazeti

20

(b)	Kuchambua 
hatua za 
mabadiliko 
ya mifumo 
ya ulinzi na 
usalama wa 
taifa baada 
ya uhuru

Changanyakete 
ongoza wanafunzi 
kubainisha na kuelezea 
hatua za mabadiliko 
ya mifumo ya ulinzi 
na usalama wa taifa 
baada ya uhuru
Tafakuri ongoza 
wanafunzi kutafakari 
mabadiliko hayo

Hatua za 
mabadiliko 
ya mifumo 
ya ulinzi na 
usalama wa taifa 
baada ya uhuru 
zimechambuliwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kutathmini 
nafasi ya 
maadili 
katika 
kujenga 
mifumo 
imara ya 
ulinzi na 
usalama wa 
taifa

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kupima 
nafasi ya maadili 
katika kuimarisha 
mifumo imara ya 
ulinzi na usalama 
katika jamii

Majadiliano ongoza 
wanafunzi jadili nafasi 
ya maadili katika 
kujenga mifumo imara 
ya ulinzi na usalama 
wa taifa

Nafasi ya maadili 
katika kujenga 
mifumo imara 
ya ulinzi na 
usalama wa taifa 
imetathminiwa 
kwa kina

Matini, chati ya 
uhusiano kati ya 
maadili na mifumo 
ya ulinzi na 
usalama
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)	Kujadili 
umuhimu 
wa wananchi 
kushiriki 
katika 
shughuli za 
ulinzi na 
usalama

Maswali na majibu

Ongoza wanafunzi 
kujibu maswali 
kuhusu umuhimu wa 
wananchi kushiriki 
katika shughuli za 
ulinzi na usalama

Kisamafunzo Ongoza 
wanafunzi kuigiza kisa 
kuonesha umuhimu 
wa ulinzi na usalama

Majadiliano ongoza 
wanafunzi katika 
vikundi kujadili 
umuhimu wa 
wananchi kushiriki 
katika shughuli za 
ulinzi na usalama

Umuhimu 
wa wananchi 
kushiriki katika 
shughuli za 
ulinzi na usalama 
umejadiliwa kwa 
kina

Matini, magazeti 
na nyaraka
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.3.	Kuchambua 
visababishi 
vya 
mabadiliko 
ya sera ya 
mambo 
ya nje na 
uhusiano ya 
kimataifa

(a)	Kueleza 
chimbuko 
na misingi 
ya Sera ya 
mambo 
ya nje ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania

Changanyakete 
wezesha wanafunzi 
kuchambua chimbuko 
na misingi ya Sera 
ya mambo ya nje ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania

Chimbuko na 
misingi ya sera 
ya mambo ya 
nje ya Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania 
imeelezwa 
kikamilifu

Matini, Sera za 
mambo ya nje 
za Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania

15

(b)	Kujadili 
mabadiliko 
ya Sera ya 
mambo 
ya nje na 
uhusiano wa 
kimataifa 
tangu 1964

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi katika 
makundi kubaini 
sababu zilizopelekea 
mabadiliko ya Sera ya 
mambo ya nje

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kujadili 
mabadiliko ya Sera 
ya mambo ya nje na 
uhusiano wa kimataifa 
mpaka 1966 nchini 
Tanzania

Mabadiliko 
ya sera ya 
mambo ya nje 
na uhusiano 
wa kimataifa 
tangu 1964 
yamejadiliwa 
kwa kina

Matini, Sera 
mbalimbali za 
mambo ya nje 
za Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kuchambua 
nafasi ya 
Sera ya 
mambo 
ya nje na 
uhusiano wa 
kimataifa 
katika 
kudumisha 
na kulinda 
maadili ya 
Kitanzania

Kisamafunzo andaa 
na ongoza wanafunzi 
kusoma kisa chenye 
mada ya nafasi ya Sera 
ya mambo ya nje na 
uhusiano wa kimataifa 
katika kudumisha na 
kulinda maadili

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha ongoza 
wanafunzi kutafakari-
na kujadiliana juu 
ya  nafasi ya Sera 
ya mambo ya nje na 
uhusiano wa kimataifa 
katika kudumisha na 
kulinda maadili ya 
Kitanzania

Nafasi ya Sera 
ya mambo ya nje 
na uhusiano wa 
kimataifa katika 
kudumisha na 
kulinda maadili 
ya Kitanzania 
imechambuliwa 
kwa kina

Matini, chati 
kuonesha maadili 
na misingi ya Sera 
ya mambo ya nje,

Matini yenye sera 
ya mambo ya nje
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.4.	Kutathmini 
mchango wa 
Mapinduzi 
Matukufu 
ya Zanzibar 
katika 
kudumisha 
uhuru, 
umoja, na 
amani ya 
kitaifa.

(a)	Kueleza 
falsafa ya 
Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar

Kisamafunzo ongoza 
wanafunzi kujadili 
kisamafunzo kuhusu 
falsafa ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar

Falsafa ya 
Mapinduzi 
Matukufu 
ya Zanzibar 
imeelezwa 
kikamilifu

Matini yenye 
matukio ya falsafa 
ya mapinduzi 
matukufu ya 
Zanzibar,

Vifaa vya 
TEHAMA kama 
flashi, kompyuta na 
TV vinavyoonesha 
matukio ya 
mapinduzi ya 
Zanzibar

11
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kujadili 
mchango wa 
Mapinduzi 
Matukufu 
ya Zanzibar 
katika 
kudumisha 
uhuru, umoja 
na amani ya 
kitaifa

Bunguabongo 
ongoza wanafunzi 
kujadili sababu na 
kilichopelekea kutokea 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kujadili 
kwa kina mchango wa 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar katika 
kudumisha uhuru, 
umoja na amani ya 
kitaifa

Mchango wa 
Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar katika 
kudumisha 
uhuru, umoja na 
amani ya kitaifa 
umejadiliwa kwa 
kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kuchambua 
matendo ya 
kimaadili 
katika kuenzi 
Mapinduzi 
Matukufu ya 
Zanzibar

Igizo dhima ongoza 
wanafunzi kuigiza 
matendo ya kimaadili 
yanayofanywa katika 
kuenzi Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar. 
Waandike matendo 
hayo waliyoyaona na 
kuigiza

Matembezi ya Galari 
(Gallery Walk) ongoza 
wanafunzi kwenye 
matembezi ya galari 
kuona na kutafsiri 
matendo ya kimaadili 
katika kuenzi 
Mapinduzi Matukufu 
ya Zanzibar

Matendo ya 
kimaadili katika 
kuenzi Mapinduzi 
Matukufu 
ya Zanzibar 
yamechambuliwa 
kwa kina

Matini

magazeti
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.	 Kutathmini 
ujenzi wa 
Taifa na 
maadili yake 
wakati wa 
Azimio la 
Arusha, 
1967-1985

2.1.	Kuchambua 
chimbuko 
la Azimio 
la Arusha 
na matokeo 
yake 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni 
na kimaadili.

(a)	Kufafanua 
falsafa ya 
Azimio la 
Arusha

Maswali na Majibu 
ongoza wanafunzi 
kushiriki kujibu 
maswali katika 
kuelezea falsafa ya 
Azimio la Arusha

Falsafa ya 
Azimio la Arusha 
imefafanuliwa 
kwa usahihi

Matini, hotuba za 
viongozi, makala 
na filamu za 
matukio ya Azimio 
la Arusha

19

(b)	Kutathmini 
mifumo 
na misingi 
mipya ya 
kimaadili 
iliyoanzishwa 
na Azimio la 
Arusha

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kupima 
maadili yaliojengwa 
na Azimio la Arusha

Changanyakete 
wezesha wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua na kupima 
mifumo na misingi 
mipya ya kimaadili 
iliyojengwa na Azimio 
la Arusha

Mifumo na 
misingi mipya 
ya kimaadili 
iliyoanzishwa na 
Azimio la Arusha 
imetathminiwa 
kwa kina

Matini, chati 
kuonesha misingi 
ya kimaadili 
iliyoanzishwa

Matini ya Azimio 
la Arusha.
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kuchambua 
athari za 
Azimio 
la Arusha 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kijamii, 
kimaadili, 
kiutamaduni 
na katika 
uhusiano wa 
kimataifa

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kufanya 
majadiliano juu ya 
athari za Azimio la 
Arusha kiuchumi, 
kisiasa, kijamii, 
kimaadili, kiutamaduni 
na katika uhusiano wa 
kimataifa

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha wezesha 
wanafunzi kudadavua 
athari za Azimio 
la Arusha katika 
uhusiano wa kimataifa

Athari za Azimio 
la Arusha, 
kiuchumi, 
kisiasa, kijamii, 
kiutamaduni, 
kimaadili na 
katika uhusiano 
wa kimataifa 
zimechambuliwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)	Kutathmini 
umuhimu 
(relevance) 
wa Azimio 
la Arusha 
katika 
mazingira ya 
sasa

Kisamafunzo andaa 
na wape wanafunzi 
visamafunzo kuhusu 
Azimio la Arusha 
ambavyo wavitafakari 
na kuvichambua 
umuhimu wake katika 
jamii

Tafakuri ongoza 
wanafunzi kutafakari 
ili kutathmini 
umuhimu wa Azimio 
la Arusha katika 
mazingira ya sasa

Umuhimu 
(relevance) 
wa Azimio la 
Arusha katika 
mazingira 
ya sasa 
umetathminiwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2.	Kutathmini 
nafasi ya 
Tanzania 
katika 
kujenga 
uhusiano wa 
kikanda

(a)	Kueleza 
mchango 
wa Tanzania 
katika 
kuundwa 
na kukua 
(evolution) 
kwa jumuiya 
za kikanda

Bunguabongo ongoza 
wanafunzi kubaini 
mchango wa Tanzania 
katika uanzishwaji wa 
jumuiya za kikanda

Changanyakete 
ongoza wanafunzi 
katika vikundi 
kuchambua mchango 
wa Tanzania katika 
kuundwa na kukua 
kwa jumuiya za 
kikanda

Mchango 
wa Tanzania 
katika kuundwa 
na kukua 
(evolution) 
kwa jumuiya 
za kikanda 
umeelezwa kwa 
usahihi

Matini

Ramani,

Hotuba za viongozi 
mbalimbali wa 
ndani na nje ya 
nchi

16
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kuchambua 
fursa 
zitokanazo 
na ushiriki 
wa Tanzania 
katika 
uhusiano wa 
kikanda

Scenario(kisafikirika) 
andaa na wape 
wanafunzi scenario 
(kisafikirisha) 
inayoonesha fursa 
anuai zinazotokana na 
uhusiano wa kikanda

Fikiri-andika-jozisha-
shirikisha wezesha 
wanafunzi kufikiri-
andika-jozisha-
shirikisha fursa 
zitokanazo na ushiriki 
wa Tanzania katika 
uhusiano wa kikanda

Fursa zitokanazo 
na ushiriki 
wa Tanzania 
katika uhusiano 
wa kikanda 
zimechambuliwa 
kwa kina

Matini, chati 
kuonesha fursa 
zilizopo katika 
uhusiano wa 
kikanda



50

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kutathmini 
mchango 
wa lugha ya 
Kiswahili 
katika 
uhusiano wa 
kikanda

Maswali na Majibu 
ongoza wanafunzi 
kujibu maswali kuhusu 
mchango wa lugha 
ya Kiswahili katika 
uhusiano wa kikanda

Majadiliano ongoza 
na wezesha wanafunzi 
kujadili majibu 
yaliyotolewa wakati 
wa maswali na majibu 
kuhusu mchango wa 
lugha ya Kiswahili 
katika uhusiano wa 
kikanda

Mchango 
wa lugha ya 
Kiswahili 
katika uhusiano 
wa kikanda 
umetathminiwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)	Kutathmini 
ushiriki wa 
Tanzania 
katika 
mapambano 
dhidi ya 
rushwa na 
ujenzi wa 
utawala bora 
kikanda

Changanyakete 
ongoza wanafunzi 
kuchambua na kujadili 
ushiriki wa Tanzania 
katika mapambano 
dhidi ya rushwa na 
ujenzi wa utawala bora 
kikanda

Maswali na majibu

Ongoza wanafunzi 
kujibu maswali juu 
ya ufanisi wa ushiriki 
wa Tanzania kwenye 
mapambano hayo

Ushiriki wa 
Tanzania katika 
mapambano 
dhidi ya rushwa 
na ujenzi 
wa utawala 
bora kikanda 
umetathminiwa 
kwa kina

Matini, sidii za 
hotuba za viongozi 
wa kitaifa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

3.	 Kutathmini 
historia ya 
Tanzania 
na maadili 
wakati wa 
uliberali, 
1986 hadi 
sasa

3.1 Kutafsiri 
mabadiliko 
ya kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni 
na kimaadili 
katika 
kipindi cha 
uliberali na 
utandawazi 
kuanzia 1986 
hadi sasa

(a)	Kueleza 
falsafa ya 
mabadiliko 
ya kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni, 
na kimaadili 
katika 
kipindi cha 
uliberali hadi 
sasa

Kisamafunzo andaa 
na ongoza wanafunzi 
kusoma kisamafunzo 
kinachoelezea falsafa 
ya uliberali

Changanyakete 
ongoza wanafunzi 
kuichambua falsafa 
hiyo ya mabadiliko 
kiuchumi, kisiasa, 
kiutamaduni na 
kimaadili katika 
kipindi hiki cha 
uliberali

Falsafa ya 
mabadiliko 
ya kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni, 
na kimaadili 
katika kipindi 
cha uliberali hadi 
sasa imeelezwa 
kikamilifu

Matini, vitu halisi 
kompyuta, simu, 
vishikwambi

26



53

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kujadili 
athari za 
mfumo wa 
kiliberali 
kiuchumi, 
kisiasa, 
kiutamaduni 
na kimaadili

Kazi mradi 
(Project activity) 
ongoza wanafunzi 
kuchunguza athari za 
uliberali katika jamii 
zinazowazunguka

Majadiliano ongoza 
wanafunzi kujadili 
athari hizo kiuchumi, 
kisiasa, kiutamaduni 
na kimaadili

Changanyakete 
ongoza wanafunzi 
kutathmini athari 
chanya na athari hasi 
za mfumo huo wa 
kiliberali kwa jamii za 
Kitanzania

Athari za mfumo 
wa kiliberali 
kiuchumi, kisiasa 
kiutamaduni 
na kimaadili 
zimejadiliwa 
kwa kina
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(c)	Kuchambua 
mifumo ya 
kitaasisi 
iliyoundwa 
kuratibu, 
kulinda 
na kuzuia 
vitendo vya 
ukiukwaji wa 
maadili ya 
Taifa katika 
kipindi cha 
uliberali hadi 
sasa

Kutumia Mtaalamu 
alika mtaalamu na 
muongoze kuelezea 
mifumo ya kitaasisi 
iliyoundwa kulinda 
maadili

Changanyakete 
ongoza wanafunzi 
kubainisha na kuelezea 
mifumo hiyo katika 
kuratibu, kulinda na 
kuzuia vitendo vya 
ukiukwaji wa maadili 
ya Taifa

Mifumo 
ya kitaasisi 
iliyoundwa 
kuratibu, kulinda 
na kuzuia 
vitendo vya 
ukiukwaji wa 
maadili ya Taifa 
imechambuliwa 
kwa kina

Matini, chati 
kuonesha taasisi 
zilizoundwa
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi

Shughuli za 
ujifunzaji

Mbinu 
zinazopendekezwa 
za ufundishaji na 

ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za 
ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

4. Kufanya kazi 
mradi ya 
historia ya 
Tanzania na 
maadili

4.1 Kufanya 
kazi mradi 
ya historia ya 
Tanzania na 
maadili

Kukamilisha 
na kuwasilisha 
taarifa ya kazi 
mradi kuhusu 
historia ya 
Tanzania na 
maadili ulioianza
kidato cha tano

Kazimradi 
Ongoza wanafunzi
kufanya kazi mradi 
katika mada zao 
kuhusu historia ya 
Tanzania na maadili 
(mwendelezo kutoka 
Kidato chaTano).
Kisha, ongoza 
wanafunzi kuwasilisha
kazi zao wakati 
wanaendelea kuandika 
ripoti zao za mwisho.

Utafiti kuhusu
historia ya 
Tanzania 
na maadili 
umefanyika
kikamilifu

Kompyuta, matini, 
vinasa sauti, 
Makala katika 
magazeti 

10



56

 Bibliografia

BAKITA. (2016). Kamusi Kuu ya Kiswahili. Longhorn Publishers Limited.

Mauritius Institute of Education. (2015). National curriculum framework: Nine-year continuous basic education. Mauritius 
Institute of Education.

TAKUKURU. (2020). Mwongozo wa wakufunzi na mafunzo kwa wananchi, viongozi na watendaji wa serikali za mitaa kuhusu 
mapambano dhidi ya rushwa. TAKUKURU.

TAKUKURU. (2021). Mwongozo wa Mafunzo kwa Wawezeshaji Kufundisha Vijana wa Skauti Kuhusu Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa. TAKUKURU.



57


